Banbancin da ke tsakanin so da ƙauna ba wani mai yawa bane, sai dai kuma banbanci ne mai matuƙar tasirin da mafi rinjayen mutane suka gamsu da shi, banbancin ga shi kamar haka:
So, yana da takaitaccen lokacin da yake kaiwa, duk kuwa da yadda ya kai ga ƙarfi, da zaran lokacinsa ya yi za a iya neman sa a rasa, bisa wani dalili mai ƙarfi ko marar ƙarfi da ya faru, shi ya sa har a hausa aka ce “So tsuntsu ne”, duk kuwa abin da aka siffanta shi da tsuntsu toh an san ba maganar zama a wuri ɗaya, zai sauka a inda ya yi masa daɗi ne, sannan idan ya gaji da wurin, ko wani dalili na daban na iya sanya shi ya chanja muhalli, duk kuwa da ana cewa “So hana ganin laifi.”
Ƙauna: ita kuma ƙauna wani abu ce dake zaman dindindin a muhallin da ta sauka, duk wuya ko rintsi bata chanja muhallin da aka santa, har sai idan an mata tilas ko abin ya fi ƙarfin haƙurinta, saboda ita ana yinta ne har ƙarshen rayuwa, don haka ta fi so ƙarko. Duk da ita ma akan yi kuskure wurin yinta, don an sha samun mutum ya ƙaunaci abin da bai kamata ba, wanda daga ƙarshe ya yi ta wahala a kansa.
Don haka, banbancin da ke tsakanin so da ƙauna shi ne: So yana da lokaci, ƙauna kuma bata yankewa. Sannan ta wani ɓangaren, ƙauna tana farawa ne daga soyayya, sai ka fara son abu ne kafin ka ƙaunace shi, suna tafiya ne a tare, sai dai kuma shi so yana taka rawar sa shi kaɗai, anan ne kuma yake da raunin gaske.
Shi ya sa gwara ka samu mai ƙaunar ka, shi ne wanda zai iya jure duk wata wauta taka, saboda baya son rabuwa da kai, wanda yake maka so kaɗai kuwa, wata rana za a iya ganinku a rana.
Na ji wani masani ya bayar da tabbacin cikin wa ita kalmar ‘so’ ɗin ma ba Bahaushiyar kalma ba ce, wannan ne ya haskaka cewa kalmar ‘ƙauna’ ita ake da ita a Hausa.
Bahaushe na amfani da kalmar so ne a yayin da yake nufin ƙauna. Ke nan a tunanin Hausawa ƙauna da so abu ɗaya ne.
Sai dai wani hanzari ba gudu ba: masanin da ya bayyana kalmar so a matsayin a rarriyar kalma ya yi bayanin cewa an samo kalmar ne daga harshen Berber (Tuareg), wanda su a wajensu wani abu daban take nufi amma yana da alaƙa da abin da muke nufi da so.
A yanzu mu dawo da hankalimu game da ma’anar kalmomin biyu: – idan jin wani baƙon yanayi na musamman mai ɗauke da bege ko shauƙi a kan wani mutum ko wani abu shi ne ƙauna, so shi ma haka Bahaushe yake nufi da shi. Idan haka ne, to babu bambanci.
Masu son bambantawa suna kafa hujja da cewa ƙauna ita ce mataki na gaba da so, ma’ana wani mataki masoyi ke kaiwa a so sai ya risƙi ƙauna… Amma idan aka san tushe da asalin kalmomin za a gane cewa babu bambanci. Hasali ma a wajen Balarabe babu sama da so (alhub), domin ƙauna (ishq) ɗaya ce daga cikin ire-iren so.
Madalla. Sannu da ƙoƙari.
BAMBANCI TSAKANIN SO DA ƘAUNA.
Bambancin da yake tsakanin so da ƙauna a bayyane yake, sau da yawa mukan yi kuskuren haɗa so da ƙauna a ma’auni ko sikeli ɗaya, sai dai hakan ba daidai ba ne domin kuwa akwai tazara mai nisan zango a tsakanin su ta yadda ɗaya ya ɗaramma ɗaya da nagarta ta ƙololuwa.
DANGANE DA SO:
Shi so a zuciya yake! Ita kuma zuciya kamar yadda muka sani an halicce ta ne da son mai kyautata mata da kuma ƙin mai munana mata, kenan dai idan mutum yana son wani da zarar ya munana masa zai iya daina son shi. Haka nan; ana iya son wani saboda wani abu da yake da shi ko ake sha’awarsa saboda yana da shi, kamar kyau ko wani abu da ya danganci haka, to da zarar wannan abu da ake so saboda sha’awa ya gushe ko kuma kyawun shi kenan sai son ya gushe. Ko kuma budurwa ta so saurayi saboda yana da kuɗi, to da zarar ya talauce shi kenan za ta daina son shi.
DANGANE DA ƘAUNA:
Ƙauna saɓanin so ce! Ba ta gushewa ko misƙala zarratin, domin ita a cikin jini da rai take yawo ba a zuciya ba, babu yaudara a cikin ƙauna kwata-kwata. Shi ya sa za a ga iyaye ba sa taɓa daina ƙaunar ‘ya’yansu ko da kuwa suna aikata wani abu na rashin kyautawa to ƙaunar nan ba za ta gushe ba, saboda hannunka ba ya ruɓewa ka yanke ka yar. Haka nan; ko a tsakanin miji da mata idan har ƙaunar da suke yi wa juna ta rinjayi so to ana samun zaman lafiya dawwamamme a tsakanin su, saboda uzuri yana ɗamfare da ƙauna. Shi ya sa ban yarda da karin maganar da ke cewa SO HANA GANIN LAIFI ba, sai dai a ce ƘAUNA HANA GANIN LAIFI. Saboda a bayyane yake ƙauna tana da rinjaye fiye da so ta kowane fanni.
Madalla. Sannu da ƙoƙari. Mun gode sosai da wannan amsa taki.
Madalla.